A dúpẹ́ lọ́wọ́ Adániwáyé tó sọ ohun gbogbo di ọ̀tun fún wa Ní orílẹ̀ èdè Olómìnira Tiwantiwa ti Yorùbá (Democratic Republic of the Yorùbá D.R.Y), tí a bá wo orílẹ̀ èdè agbésùnmọ̀mí Nàìjíríà tí a ti kúrò, a ó ríi bí ètò ẹ̀kọ́ wọn ṣe mẹ́hẹ, púpọ̀ ọmọ tó yẹ kó wà ní ilé-ẹ̀kọ́ ló ń rìn káàkiri ìgboro nígbà tí àwọn òbí wọn kò rí owó ilé-ìwé san, àwọn ìjọba tó jẹ́ àǹfààní ilé-ẹ̀kọ́ ọ̀fẹ́ ṣe ni wọ́n gun àkàbà tán tí wọ́n gbé e kúrò kí ọmọ ẹlòmíràn má bàa ní oore ọ̀fẹ́ síi.

Àwọn tò sì tún wà nílé ẹ̀kọ́ ọ̀hún ńkọ́, ṣèbí ẹ̀kọ́ àdàmọ̀dì náà ni wọ́n ń kọ́ wọn, ẹ̀kọ́ tí kò wúlò lẹ́nu iṣẹ́ nígbà tí wọ́n bá kàwé tán, bẹ́ẹ̀ sì ni wọ́n ń san owó gegere.

A ò róhun fáyọ̀ bí ò s’ọpẹ́ àwa ọmọ Yorùbá? Olódùmarè ti mú ìgbà ọtún dé fún wa. Gẹ́gẹ́ bí màmá wa Modupẹọla Onitiri-Abiọla ṣe máa ń sọ fún wa wípé, ní Orílẹ̀ èdè Olómìnira Tiwantiwa ti Yorùbá (Democratic Republic of the Yorùbá D.R.Y), ọ̀fẹ́ ni ilé ìwé láti alákọ̀ọ́bẹ̀rẹ̀ títí dé ipele ìgboyè kíní ní Fáṣítì,ẹ̀kọ́ tó yè kooro ni àwọn ọmọ wa yóò gbà, pẹ̀lú àwọn olùkọ́ tó yanrantí, kò sí ẹ̀fọ́rí owó ilé ìwé fún àwọn òbí mọ́,ohun gbogbo ti dì’rọ̀rùn.

Education system in the Democratic Republic of the Yoruba
Ìròyìn Òmìnira Olojoojumọ – Bèrè fún ẹ̀da títí rẹ!